กลับไปหน้า เกร็ดน่ารู้

แจกสูตรวิธีคำนวนต้นทุนง่ายๆ

การมีสูตรทำให้การทำงานของเราเป็นระบบมากขึ้น สามารถทำบัญชีรายรับ รายจ่าย และสามารถรู้ต้นทุนของสินค้าจะสามารถราคาขายให้เหมาะสมกับสินค้าของเรา การคิดต้นทุนเป็นสิ่งสำคัญมากในการทำธุรกิจ ควรนำราคาต้นทุนของวัตถุดิบ มาคำนวณรวมกับค่าใช้จ่ายอื่นๆของทางร้าน เพื่อให้มองเห็นภาพรวมทั้งหมดเพราะหากคำนวนไม่ถูกก็ไม่สามารถกำหนดราคาขายได้

วันนี้แอดมินเลยมาแจกสูตรคำนวนดีๆเข้าใจก็ง้ายง่าย เพื่อให้ทุกคนได้นำไปใช้กันคร้าบบบบ   

1. วิธีหาราคาต้นทุนรวมทั้งหมด

2.วิธีหาต้นทุนจริงของวัตถุดิบ / ชิ้น

การที่เราจะรู้ว่าต้นทุนจริงของส่วนผสมเราเป็นเท่าไหร่ เราต้องเอาราคาวัตถุดิบทั้งหมดที่เราใช้ในการทำเมนูนี้ หารกับจำนวนเมนูเค้กหรือเบเกอรี่ของเราที่ทำออกมาว่าได้กี่ชิ้น

3.วิธีคิดราคาขาย / ชิ้น

หลังจากที่เราได้ราคาต้นทุนมาแล้วเราพักไว้ก่อน ให้เรามาคิดเล่นๆ กันว่าเราอยากได้กำไรกี่เปอร์เซ็นจากราคาต้นทุน แล้วให้เราเอาเปอร์เซ็นกำไร คูณ กับต้นทุนรวมต่อชิ้น หาร หนึ่งร้อย แล้วเอาค่าที่ได้มาบวกกับต้นทุนรวมเมื่อสักครู่ที่เราพักไว้ ตามสมการด้านล่างนี้เลย

แอดมินเลยทำเป็นอินโฟกราฟิกพร้อมยกตัวอย่างมาให้ดูกันแบบง่ายๆเลยนะครับ

 

หมายเหตุ : ราคาข้างต้น เป็นราคาอ้างอิงจากราคากลาง ถ้าซื้อวัตถุดิบได้ในราคาที่ต่ำกว่า คุณลูกค้าก็จะมีต้นทุนที่ถูกลงนะครับ 

ผลิตภัณฑ์ ริช วิปปิ้งครีม มีจำหน่ายที่ร้านอุปกรณ์เบเกอรี่ทั่วประเทศ

หรือช่องทางออนไลน์ >> คลิกสั่งซื้อ

และ SHOPEE >> คลิกสั่งซื้อ

ดาวน์โหลดบทความ